เมื่อไม่กี่เดือนก่อน ผมได้มีโอกาสใช้ pygtrie (https://github.com/google/pygtrie)
ซึ่งเป็นโมดูลสำหรับโครงสร้างข้อมูล trie ใน Python ของ Google
แต่ผมกลับติดตั้งมันลงใน Windows 10 ไม่ได้ เนื่องจากปัญหา
UnicodeDecodeError ของ setup.py ที่เกิดจากการอ่านไฟล์ภายนอก
-_- (เป็นปัญหาคลาสิคของ Python เนื่องจากเครื่องผมตั้งเป็นภาษาไทย) ผมจึงตั้ง https://github.com/google/pygtrie/issues/16 แล้วทำการ fork ไปแก้ Bug แล้วส่ง Pull requests กลับมาให้กูเกิล
เจอ Googlebot ทักทายทันที มันให้ทำการ sign กับ Google ก่อน ไม่เข้า sign มันจะไม่รับ Pull requests ผมจึงเข้าไป sign กับ Google ที่ https://cla.developers.google.com/clas เสร็จแล้วพิมพ์ I signed CLA. จากนั้น Googlebot ก็ทักทายตอบกลับ
:)
ไม่ถึง 2 วัน กูเกิลก็รับ Pull requests ผมเข้าไปยัง pygtrie แล้ว
:)
การ sign กับ Google ใช้เวลารวดเร็วมาก และไม่ซับซ้อน เป็นประสบการณ์ดี ๆ ที่เคยได้ร่วมเป็น contributors กับโปรเจค open source ของ Google บน GitHub
ถ้าคุณเจอ Bug กับโปรเจคโครงการอะไรบน GitHub แล้วคุณแก้ได้ ขอให้คุณทำการ fork แล้วส่ง Pull requests กลับมาเลย !!!
![](https://www.facebook.com/images/emoji.php/v9/fee/1/16/1f611.png)
เจอ Googlebot ทักทายทันที มันให้ทำการ sign กับ Google ก่อน ไม่เข้า sign มันจะไม่รับ Pull requests ผมจึงเข้าไป sign กับ Google ที่ https://cla.developers.google.com/clas เสร็จแล้วพิมพ์ I signed CLA. จากนั้น Googlebot ก็ทักทายตอบกลับ
![](https://www.facebook.com/images/emoji.php/v9/f4c/1/16/1f642.png)
ไม่ถึง 2 วัน กูเกิลก็รับ Pull requests ผมเข้าไปยัง pygtrie แล้ว
![](https://www.facebook.com/images/emoji.php/v9/f4c/1/16/1f642.png)
การ sign กับ Google ใช้เวลารวดเร็วมาก และไม่ซับซ้อน เป็นประสบการณ์ดี ๆ ที่เคยได้ร่วมเป็น contributors กับโปรเจค open source ของ Google บน GitHub
ถ้าคุณเจอ Bug กับโปรเจคโครงการอะไรบน GitHub แล้วคุณแก้ได้ ขอให้คุณทำการ fork แล้วส่ง Pull requests กลับมาเลย !!!
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น