สวัสดีครับ ช่วงปิดเทอมของปี 2 ผมได้โอกาสไปฝึกงานกับ IST ที่ VISTEC ในโครงการ "IST Research Internship 2019"
โดยเขามีที่พักให้ด้วย ผมสมัครแล้วได้ ผมเลือกวันฝึกงานระหว่างวันที่ 3 มิถุนายน ถึง 19 กรกฎาคม สาเหตุที่เลือกได้ เพราะปีผมมีหลายมหาลัยที่เปลี่ยนแปลงตารางเรียนกระทันหัน จึงให้นักศึกษาฝึกงานเลือกวันฝึกงานเองได้
ผมเดินทางเข้าหอพักช่วงบ่ายวันที่ 2 มิถุนายน มาพักที่หอพักของโรงเรียนกำเนิดวิทย์ ระหว่างทางเห็นทางเข้า VISTEC และกำเนิดวิทย์ บรรยากาศน่าเรียน สวนผลไม้เต็มข้างทาง น่าทำงานมาก มีทางเดินกันแดด กันฝน มีทางจักรยานให้ พอมาถึงหอพัก จากนั้น เข้ามารายงานตัวแล้วเจ้าหน้าที่พาไปห้องพัก
ห้องพักอยู่ที่อาคาร B2 ชั้น 4 ขึ้นมามีห้องกลาง และ ข้างในมีห้องพัก (เอาผ้าปูกับหมอนมาเอง) ห้องพักมีแอร์ โต๊ะทำงาน เตียง ไวบอร์ด ให้
มีห้องซักผ้าที่มีเครื่องซักผ้าให้บริการฟรี (ไม่ได้ถ่ายรูป)
มีพื้นที่ส่วนกลางให้ มีทีวี เครื่องทำน้ำเย็น/ร้อน ตู้เย็น โต๊ะ ไวบอร์ด ไมโครเวฟ ให้
ส่วนห้องน้ำ เป็นห้องน้ำรวม แยกเป็นฝั่งที่นอน
ลงมา เดินทางเดิน ทางเดินกันฝน ฝนแดด
โรงอาหารอยู่ที่โรงเรียนกำเนิดวิทย์ ราคาอาหารมื้อละ 60 บาท โดยโรงอาหารเปิด 5 โมงเย็น
บรรยากาศโรงเรียนกำเนิดวิทย์
จากนั้น ผมปั่นจักรยานไปกับพี่ที่มาฝึกงานด้วย ไปสำรวจ VISTEC ปรากฎว่า หลายสถานที่หยุดในวันอาทิตย์ และ วันจันทร์เป็นวันหยุดชดเชย เลยได้รูปมานิดหน่อย
สุดท้าย ก่อนจากกัน
โดยเขามีที่พักให้ด้วย ผมสมัครแล้วได้ ผมเลือกวันฝึกงานระหว่างวันที่ 3 มิถุนายน ถึง 19 กรกฎาคม สาเหตุที่เลือกได้ เพราะปีผมมีหลายมหาลัยที่เปลี่ยนแปลงตารางเรียนกระทันหัน จึงให้นักศึกษาฝึกงานเลือกวันฝึกงานเองได้
![]() |
หอพักโรงเรียนกำเนิดวิทย์ แบ่งเป็นบ้านเหมือนในแฮรี่พอตเตอร์ |
ห้องพักอยู่ที่อาคาร B2 ชั้น 4 ขึ้นมามีห้องกลาง และ ข้างในมีห้องพัก (เอาผ้าปูกับหมอนมาเอง) ห้องพักมีแอร์ โต๊ะทำงาน เตียง ไวบอร์ด ให้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEieJOBck-n3x6eC0-5IyZE8imabsVpzfy0s_MH0VEzmNXzdZs0X87n1fKWLah242DFOw-mMULwq_vr3GlfESdiqCszX8lU6wI5hozH_7c403AOJpw1xtd_fEId-SEuUP0_3IgIi25PXSVM/s320/IMG_20190602_140429347.jpg)
มีพื้นที่ส่วนกลางให้ มีทีวี เครื่องทำน้ำเย็น/ร้อน ตู้เย็น โต๊ะ ไวบอร์ด ไมโครเวฟ ให้
ส่วนห้องน้ำ เป็นห้องน้ำรวม แยกเป็นฝั่งที่นอน
![]() |
พื้นที่ส่วนกลาง |
ลงมา เดินทางเดิน ทางเดินกันฝน ฝนแดด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJmmYMnrqFjtdvvQd1osTuBu0GZjmFZIHsn17LgfTRtJjQEXYdEzGZ2ScGTSjVLtv_z4jPm9ptjWzWlHQ39r754Jcajit4rizRLSTNA5gXPZlsEWSRxLNhpcFgjhJCtYTtk6rCLtDtR_Q/s320/IMG_20190602_153842606.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-wqfgL52Kj70Ws1H6l5-eiiP_IpNhwoOKEYD9WcwqsTiVO4AFADkRxR5KMPC1dbLIEyYVTH4UcCxM7JJjWQY18BqkNeoXNfmHuuac69kB7vGgwlhbmurmVSYLNGi02ekCi9ym1CfrDZQ/s320/IMG_20190602_154615199.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuExpWazLodQ7SntNmID0Nsxedgzp5cUwK0O-_BkZanFm9Rtuw5aLIZNcyBnqO6BILe5F0hy4uG2Uyb4lIkEFsh3WHayeOYDlk48YN_gQF6Jyj1q-Q7seEbR18sp-XLauF1z5ngNfv5rQ/s320/IMG_20190602_154622080.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjORYvsXQ_8FkANjiH847z_1lcA-YlJ9cD4HSBVCCQIipMPWhjD2Q1INwZgh1Ghwr0D6gywIyn0-Znl0Q-_I2dAM-JFLkoenPh6f9QrunktaoWdZ26HPiF8aUhbP8rDowSAGeWMgZNpZcU/s320/IMG_20190602_154718513%25E0%25B8%2581.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-vldEB6yX3ZEmo8GY0dyuggT_b_8GuwlR2V8J-5Wk1ATZRnWybkYfXjhyphenhyphensMKRwqwXPfP0G_ajjqFJmq5_aHevaUQKgoFzZ022W3J8bwbj9Z6m0r_Kf9QJwgZF0xwtXl3OqhLeY34hL0s/s320/IMG_20190602_154750398.jpg)
จากนั้น ผมปั่นจักรยานไปกับพี่ที่มาฝึกงานด้วย ไปสำรวจ VISTEC ปรากฎว่า หลายสถานที่หยุดในวันอาทิตย์ และ วันจันทร์เป็นวันหยุดชดเชย เลยได้รูปมานิดหน่อย
สุดท้าย ก่อนจากกัน
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น