![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4X2w-BBXPgqt3nYcoKSk6BVylnsy2vsbSzczGmzs-bSZMzOl-HA6NpeaGymijGv6q9uRQ1VG6IT7oZGAQWpB-UcVCbrF_IYf0H48U9CW9Na1Krx_jXuIRLELE-MU_vU_XXr7VA_iNTxk/s640/61912739_451322498962879_935277270992420864_n.jpg)
ผมออกเดินทางไป depa กับรถของ VISTEC ผมไปโดยขึ้นรถตู้ที่กำเนิดวิทย์ตั้งแต่ตีห้า ถึงประมาณสองโมงเช้า
![]() |
ก่อนงานเริ่ม |
พอเปิดงาน อธิการบดี VISTEC และทาง depa เปิดสถาบันเสร็จ จากนั้น ท่าน อ.สรณะ นุชอนงค์ ผู้อำนวยการสถาบันวิจัยปัญญาประดิษฐ์แห่งประเทศไทย ได้พูดเรื่อง "Artificial Intelligence Research for the Thai Digital Economy and Society" เกี่ยวกับเป้าหมายของสถาบันวิจัยปัญญาประดิษฐ์แห่งประเทศไทย ความสำคัญว่าทำไมต้องทำ dataset กันเอง ไม่ใช่พวกบริการอย่าง Google , จะมี dataset อะไร เป็นต้น (แนะนำให้ฟังจากวิดีโอ)
ข้ามมาส่วนจากมหิดล พูดเรื่องนำหุ่นยนต์กับปัญญาประดิษฐ์มาช่วยผู้พิการ น่าสนใจมาก
จบท้ายด้วยพี่บอย พูดถึงการทำการตลาดด้วย AI
พอเสร็จ ตอนเที่ยงทาง depa มีข้าวให้บริการฟรี ช่วงบ่าย ขึ้นไปประชุมเกี่ยวกับ dataset ก่อนประชุมแวะดูสถานที่ทำงานที่ PyThaiNLP สามารถใช้ทำงานได้ด้วย น่าทำงานมาก
![]() |
ป้ายหน้าห้อง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh50x6LflScXC74yhu0rNlTsQ6oQbg12TcPQ9vGsZ4Q73sQFOVElBS1qRlc5NrBvDU06Ryxrbjxse1fk4UPThpe4JjsZNtHnn14rs8dmIVNndkqgUaPsE5ErNR5gVvaB8j7I8Akf7eoRNg/s400/61956109_343088306403600_457912559647850496_n.jpg)
พอกลับมา VISTEC ถึงประมาณ 5 โมงเย็น จากนั้นขึ้นไป lab แล้วจากนั้นสักพัก ผมกับเพื่อน ๆ ที่มาฝึกงานก็เดินทางกลับ โดยเดินกลับ ผ่านประตูเชื่อมกำเนิดวิทย์กับ VISTEC ทำให้ได้ภาพบรรยากาศสวย ๆ กลับมา :D
![]() |
ตึก IST ที่ทำงานในการฝึกงานครั้งนี้ |
![]() |
VISTEC ตึก IST อยู่ซ้ายมือ สีม่วง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMh6P0VcKNiAkp9xbT8aP_n4yNIMMIZ2jQx719yY9DoWLkUbMckShsxmxLVCXxZETym4t1Aebl7GN-U6p0mZyNAMV0MR-NPctBZyim0wB4N6_GcOHb5XiEO9mMi3N6vvgRKIwDo866kNo/s320/61846002_2299943513427290_5953238479470067712_n.jpg)
ความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น